Thời hiệu khởi kiện về thừa kế

Thời hiệu khởi kiện về thừa kế

Postby admin » Mon Mar 12, 2012 4:27 pm

Hỏi: Khi mất vào năm 2003, mẹ tôi có để lại một căn nhà và hai mảnh đất nhưng không có di chúc. Hiện gia đình anh tôi đang sử dụng nhà, đất này. Khi nghe tôi hỏi xin một mảnh đất để cất nhà ở thì anh ấy đã từ chối với lý do đã quá năm năm nên đã hết thời hiệu chia thừa kế. Anh ấy nói vậy đúng hay sai?

Trả lời:
Theo Điều 645 Bộ luật Dân sự, thời hiệu khởi kiện để người thừa kế yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là mười năm kể từ thời điểm mở thừa kế (tức thời điểm người có tài sản mất). Đối với trường hợp cụ thể của bà, do người mẹ mất vào năm 2003 nên thời hiệu khởi kiện về thừa kế là năm 2013. Nếu không thể tự thỏa thuận việc phân chia di sản của người mẹ để lại, các anh em có thể nộp đơn đến TAND cấp huyện để yêu cầu phân chia di sản.
admin
Site Admin
 
Posts: 62
Joined: Thu Mar 01, 2012 3:00 pm

Return to Di chúc, thừa kế, kê khai di sản

Who is online

Users browsing this forum: No registered users and 1 guest

cron