Sửa đổi lại di chúc đã lập chung của vợ chồng?

Sửa đổi lại di chúc đã lập chung của vợ chồng?

Postby admin » Mon Mar 12, 2012 4:28 pm

Năm 2005, vợ chồng tôi cùng lập di chúc để lại căn nhà của chúng tôi cho người con út thừa kế. Sau đó, chồng tôi mất. Từ đó đến nay, người con út thường xuyên bạc đãi, chửi mắng tôi. Vì vậy, tôi muốn trao quyền thừa kế căn nhà cho người con khác. Tôi có quyền sửa đổi lại di chúc đã lập với chồng hay không?

Trả lời:
Theo khoản 2 Điều 664 Bộ luật Dân sự, khi vợ hoặc chồng muốn sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ di chúc chung thì phải được sự đồng ý của người kia. Nếu một người đã chết thì người kia chỉ có thể sửa đổi, bổ sung di chúc liên quan đến phần tài sản của mình. Như vậy, bà có quyền sửa đổi, bổ sung nội dung di chúc đã lập chung với chồng nhưng chỉ trong phạm vi một nửa căn nhà, nửa còn lại của chồng bà (đã mất) phải được phân chia theo ý nguyện của người chồng đã ghi trong di chúc.
admin
Site Admin
 
Posts: 62
Joined: Thu Mar 01, 2012 3:00 pm

Return to Di chúc, thừa kế, kê khai di sản

Who is online

Users browsing this forum: No registered users and 2 guests

cron