Mời công chứng viên về nhà chứng nhận di chúc

Mời công chứng viên về nhà chứng nhận di chúc

Postby admin » Thu Mar 15, 2012 9:37 am

Mẹ tôi muốn làm di chúc để lại căn nhà thuộc quyền sở hữu hợp pháp của bà cho tôi. Do mẹ tôi đang bệnh nặng, không thể đi đến phòng công chứng nên tôi có thể mời công chứng viên về nhà chứng nhận di chúc hay không?

Trả lời:

Khoản 2 Điều 39 Luật Công chứng cho phép việc công chứng có thể được thực hiện ngoài trụ sở của tổ chức hành nghề công chứng trong trường hợp người yêu cầu công chứng là người già yếu không thể đi lại được, người đang bị tạm giữ, tạm giam, đang thi hành án phạt tù hoặc có lý do chính đáng khác không thể đến trụ sở của tổ chức hành nghề công chứng.

Bà có thể làm một phiếu yêu cầu công chứng hợp đồng, giao dịch (theo mẫu) rồi gửi đến phòng công chứng nào thuận tiện nhất. Phần người mẹ cần có một giấy khám sức khỏe của bệnh viện xác định tinh thần minh mẫn, bản sao chứng minh nhân dân, bản sao “giấy hồng” của căn nhà.

Theo Quyết định 228 ngày 6-10-2004 của UBND TP.HCM, lệ phí công chứng là 20.000 đồng/trường hợp. Đối với việc công chứng được thực hiện tại chỗ hoặc nơi ở của người yêu cầu công chứng, ngoài lệ phí công chứng, đương sự còn phải chịu thêm tiền dịch vụ.
Giá dịch vụ là 50.000 đồng/lần đi trong phạm vi 10 km trở xuống, 100.000 đồng/lần đi trong phạm vi từ 10 đến 30 km, 200.000 đồng/lần đi với phạm vi trên 30 km.
admin
Site Admin
 
Posts: 62
Joined: Thu Mar 01, 2012 3:00 pm

Return to Di chúc, thừa kế, kê khai di sản

Who is online

Users browsing this forum: No registered users and 1 guest

cron